Ìtàn Àsìdì Uric: Báwo ni Ọjà Ìdọ̀tí Àdánidá Ṣe Di Ìṣòro Ìrora

Àsìdì Uric sábà máa ń ní ìṣòro tó burú, èyí tí ó túmọ̀ sí ìrora tó ń múni gbọ̀n rìrì ti gout. Ṣùgbọ́n ní òótọ́, ó jẹ́ àdàpọ̀ tó wọ́pọ̀ àti tó tún ń ṣe àǹfààní nínú ara wa. Ìṣòro náà máa ń bẹ̀rẹ̀ nígbà tí ó bá pọ̀ jù. Nítorí náà, báwo ni a ṣe ń ṣẹ̀dá ásídì uric, kí ló sì ń fà á tí ó fi pọ̀ tó bẹ́ẹ̀? Ẹ jẹ́ ká wo ìrìn àjò molecule ásídì uric kan.

图片1

Apá 1: Ìpilẹ̀ṣẹ̀ – Níbo ni Uric Acid ti wá?

Àsìdì Uric ni àbájáde ìkẹyìn ti ìtúpalẹ̀ àwọn ohun tí a ń pè ní purines.

Àwọn Purine láti inú (Orísun Endogenous):

Fojú inú wo ara rẹ jẹ́ ìlú tí ń tún ara ṣe nígbà gbogbo, pẹ̀lú àwọn ilé àtijọ́ tí a ń wó lulẹ̀ àti àwọn ilé tuntun tí a ń kọ́ lójoojúmọ́. Purine jẹ́ apá pàtàkì nínú DNA àti RNA ti àwọn sẹ́ẹ̀lì rẹ—àwọn àwòrán ìran fún àwọn ilé wọ̀nyí. Nígbà tí àwọn sẹ́ẹ̀lì bá kú nípa ti ara wọn tí a sì wó lulẹ̀ fún àtúnlò (ìlànà kan tí a ń pè ní ìyípadà sẹ́ẹ̀lì), àwọn purine wọn a máa tú jáde. Orísun inú, àdánidá yìí jẹ́ nǹkan bí 80% ti uric acid nínú ara rẹ.

Àwọn Purine láti inú Àwo Rẹ (Orísun Àjèjì):

20% tó kù wá láti inú oúnjẹ rẹ. Purines wà nínú ọ̀pọ̀lọpọ̀ oúnjẹ, pàápàá jùlọ nínú àwọn oúnjẹ tó ní ìwọ̀n tó pọ̀ nínú:

•Ẹran ara (ẹ̀dọ̀, kíndìnrín)

• Àwọn ẹja omi kan (ẹja anchovies, sardines, scallops)

•Ẹran pupa

•Ọtí (pàtápá jùlọ bíà)

Nígbà tí o bá jẹ àwọn oúnjẹ wọ̀nyí tán, àwọn purine yóò tú jáde, wọn yóò wọ inú ẹ̀jẹ̀ rẹ, wọn yóò sì yí padà sí uric acid nígbẹ̀yìn gbẹ́yín.

Apá Kejì: Ìrìn Àjò – Láti Ìṣẹ̀dá sí Ìsọnùmọ́

Nígbà tí a bá ti ṣe é tán, ásíìdì uric yóò máa ṣàn káàkiri nínú ẹ̀jẹ̀ wa. Kò yẹ kí ó dúró níbẹ̀. Gẹ́gẹ́ bí gbogbo ohun ìdọ̀tí, ó yẹ kí a kó o dànù. Iṣẹ́ pàtàkì yìí wà lọ́wọ́ kíndìnrín wa.

Àwọn kíndìnrín máa ń yọ uric acid kúrò nínú ẹ̀jẹ̀.

Nǹkan bí ìdá méjì nínú mẹ́ta rẹ̀ ni a máa ń yọ jáde nípasẹ̀ ìtọ̀.

Ifun ni a máa ń lò fún ìdá mẹ́ta tó kù, níbi tí bakitéríà inú ìfun ti ń fọ́ ọ lulẹ̀ tí a sì ti ń yọ ọ́ kúrò nínú ìgbẹ́.

Lábẹ́ àwọn ipò tó dára jùlọ, ètò yìí wà ní ìwọ́ntúnwọ̀nsì pípé: iye uric acid tí a mú jáde dọ́gba pẹ̀lú iye tí a yọ jáde. Èyí ń jẹ́ kí ìṣọ̀kan rẹ̀ nínú ẹ̀jẹ̀ wà ní ìpele tó dára (láìsí 6.8 mg/dL).

图片2

Apá Kẹta: Àkójọpọ̀ – Ìdí tí Uric Acid fi ń kó jọ

Ìwọ̀ntúnwọ̀nsì náà máa ń lọ sí ìṣòro nígbà tí ara bá ń mú kí uric acid pọ̀ jù, tí kíndìnrín kò bá yọ jáde dáadáa, tàbí tí àpapọ̀ méjèèjì bá pọ̀. A ń pè àìsàn yìí ní hyperuricemia (ní ti gidi, "àìsídì uric tó pọ̀ nínú ẹ̀jẹ̀").

Àwọn Ohun Tó Ń Fa Àṣejù:

Ounjẹ:Jíjẹ ọ̀pọ̀lọpọ̀ oúnjẹ àti ohun mímu tó ní èròjà purine (bíi àwọn ohun mímu onísùgà àti ọtí líle tó ní fructose nínú) lè mú kí ètò náà bàjẹ́.

Iyipada Sẹẹli:Àwọn àìsàn kan, bí àrùn jẹjẹrẹ tàbí psoriasis, lè fa ikú àwọn sẹ́ẹ̀lì kíákíá, kí ó sì kún inú ara pẹ̀lú àwọn purines.

Àwọn Ohun Tó Ń Fa Ìyọkúrò Lábẹ́ Ẹ̀jẹ̀ (Ohun Tó Wọ́pọ̀ Jùlọ):

Iṣẹ́ Kíndìnrín:Àìṣiṣẹ́ kíndìnrín tó ń bàjẹ́ jẹ́ ohun tó ń fa ìṣòro. Tí kíndìnrín kò bá ṣiṣẹ́ dáadáa, wọn kò lè ṣe àtúnṣe uric acid dáadáa.

Àwọn ìran:Àwọn ènìyàn kan kàn máa ń yọ uric acid kúrò nínú ara wọn.

Àwọn oògùn:Àwọn oògùn kan, bíi àwọn oògùn oní-ìfàmọ́ra (“àwọn ìṣẹ́lẹ̀ omi”) tàbí aspirin oníwọ̀n díẹ̀, lè dí agbára kíndìnrín láti yọ uric acid kúrò.

Àwọn Àìsàn Míràn:Ìsanrajù, ìfúnpọ̀ ẹ̀jẹ̀, àti hypothyroidism ni a so pọ̀ mọ́ ìdínkù nínú ìyọkúrò uric acid.

Apá 4: Àwọn Àbájáde – Nígbà tí Uric Acid bá di Kirisita

Ibí ni irora gidi ti bẹ̀rẹ̀. Uric acid kò lè yọ́ nínú ẹ̀jẹ̀. Nígbà tí ìfọ́pọ̀ rẹ̀ bá ga ju ibi tí ó ti kún (ìwọ̀n 6.8 mg/dL yẹn), kò lè máa yọ́ mọ́.

Ó bẹ̀rẹ̀ sí í tú jáde láti inú ẹ̀jẹ̀, ó sì ń ṣe àwọn kirisita monosodium urate tó mú bí abẹ́rẹ́.

Nínú Àwọn Ìsopọ̀: Àwọn kirisita wọ̀nyí sábà máa ń wọ inú àti yíká àwọn oríkèé—ibi tí ó fẹ́ràn jù ni oríkèé tó tutù jùlọ nínú ara, ìka ẹsẹ̀ ńlá. Èyí ni gout. Ètò àjẹ́ ara máa ń wo àwọn kirisita wọ̀nyí gẹ́gẹ́ bí ewu àjèjì, wọ́n máa ń bẹ̀rẹ̀ ìkọlù ìgbóná ara tó lágbára tó sì máa ń yọrí sí ìrora òjijì, pupa, àti wíwú.

Lábẹ́ Awọ Ara: Bí àkókò ti ń lọ, àwọn ìṣùpọ̀ kirisita ńlá lè di àwọn nódù onírun tí a lè rí tí a ń pè ní tophi.

Nínú Àwọn Kíndìnrín: Àwọn kírísítà náà tún lè ṣẹ̀dá nínú àwọn kíndìnrín, èyí tí ó lè fa àwọn òkúta kíndìnrín tí ó ń roni lára, tí ó sì lè fa àrùn kíndìnrín onígbà pípẹ́.

图片3

Ìparí: Pípa Ìwọ̀ntúnwọ̀nsì Mọ́

Àsídì uric fúnra rẹ̀ kì í ṣe ohun búburú; ó jẹ́ ohun tó ń dènà àrùn tó lágbára tó ń dáàbò bo àwọn iṣan ara wa. Ìṣòro náà ni àìdọ́gba nínú ètò ìṣẹ̀dá àti ìtújáde inú wa. Nípa lílóye ìrìn àjò yìí—láti ìfọ́ àwọn sẹ́ẹ̀lì wa àti oúnjẹ tí a ń jẹ, sí pípa á run ún nípa kíndìnrín—a lè mọ bí àwọn àṣàyàn ìgbésí ayé àti ìbílẹ̀ ṣe ń kó ipa nínú dídènà ọjà ìdọ̀tí àdánidá yìí láti di ibùgbé tí kò dára ní oríkèé wa.


Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹsàn-12-2025